ThaiNissan.com : ศูนย์รวมข้อมูลรถนิสสัน และรีวิวรถนิสสัน by Biere

• กันยายน 24, 2017, 03:37:24 pm
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

สมัครสมาชิกเพื่อแสดงความคิดเห็นในรีวิวต่าง ๆ ได้เลยครับ แต่ยังไม่เปิดให้ตั้งกระทู้ใหม่ในระยะแรกครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว "แจ้งเปลียนสีรถ Nissan March กับกรมขนส่งทางบก"  (อ่าน 67140 ครั้ง)

Biere

• Administrator
  • Sr. Member
  • ThaiNissan.com
    • Thai Nissan

สวัสดีครับเพื่อน ๆ

หลังจากใช้ Nissan March สีส้มสดมาหลายเดือน นอกจากจะโดนจับข้อหาไฟหรี่สีน้ำเงินและได้ทำการตัดไฟทิ้งไปตามรีวิว เมื่อ Nissan March ของผมโดนตำรวจจับข้อหา "ครอบกระจกมองข้างมีไฟหรี่สีน้ำเงิน" ผมก็ยังไม่เคยโดนเรียกข้อหาอื่นใดอีกเลย

จนมาถึงวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2556 ผมได้ขับรถไปทำบุญที่จังหวัดอ่างทอง (แปลกจัง เวลาจะไปทำบุญที่วัดทีไร โดนตำรวจเรียกทุกที 55555+) ผมก็ถูกตำรวจที่ยืนอยู่กลางถนนคู่ขนานวงแหวนโบกรถให้ผมเข้าข้างทางทันที

ผมเปิดกระจกถามด้วยความสุภาพตามปกติว่า “มีอะไรหรอครับคุณตำรวจ?”

ตำรวจตอบกลับมา ขอดูสำเนาจดทะเบียนรถหน่อยครับ

ผมก็ไม่พูดพร่ำทำเพลง หยิบเอกสารที่ถ่ายเอาไว้ในเก๊ะรถส่งให้ตำรวจทันที

ตำรวจดูเอกสารแวบนึง ก็บอกผมว่า “ต้องไปแจ้งเปลี่ยนสีกรมขนส่งใหม่นะครับ เพราะฝากระโปรงมีสีดำครับ”

ผมเลยถามตำรวจว่า แล้วที่มีกำหนดว่า มีสีที่ 2 ไม่เกิน 30-40% ไม่ต้องแจ้งละครับ เพราะฝากระโปรงรถผมมันเล็ก ไม่น่าจะเกิน 30-40% นะครับ

ตำรวจบอกว่า “เรื่องนี้จริงครับ ถ้าก่อนหน้านี้ ก็ไม่ผิดครับ แต่พอดีเค้าเพิ่งเปลี่ยนกฎระเบียบใหม่ครับ อย่างถ้าฝากระโปรงแม้จะเล็กจริง แต่ถ้าเป็นคนละสีกับที่จดทะเบียนก็ต้องจดครับ ไม่งั้นจะถูกปรับ 2,000 บาทนะครับ และวันนี้ผมเรียกเพื่อแจ้งให้ทราบครับ จะได้ไปแก้ไขเอาไว้ครับ”

ผมฟังตำรวจคนนี้ ซึ่งเดาว่าน่าจะเป็นตำรวจทางหลวง พูดอธิบายแล้วรู้สึกมีเหตุผล และเค้าเองก็ไม่ได้เอะอะจะปรับท่าเดียว เค้าแค่บอกว่ามาแจ้งให้ทราบ จะได้รู้ไว้ และทำให้ถูกต้องซะ เลยทำให้ผมเข้าใจระเบียบใหม่ง่ายขึ้น

เมื่อเข้าใจกันดีแล้ว ตำรวจก็ปล่อยให้ผมเดินทางต่อไปอย่างง่ายดาย

ผมก็เดินทางต่อตามถนนสายเอเซียไปไหว้พระที่จังหวัดอ่างทองตามปกติ ไม่มีเรื่องหงุดหงิดใจเหมือนทุกครั้งที่โดนตำรวจเรียกแต่อย่างใด

เมื่อผมกลับบ้าน ผมก็ตัดสินใจที่จะไปทำเรื่องเปลี่ยนสีที่กรมขนส่ง ให้มันถูกต้อง ตามสไตล์ของผมที่จะไม่ทำอะไรให้มันผิดกฎหมาย เพื่อความสบายใจและมีความสุขในการขับรถ ผมจึงกลับมาศึกษาระเบียบปฏิบัติที่กรมขนส่งเขียนไว้ดังนี้

เจ้าของรถมีหน้าที่ต้องแจ้งต่อนายทะเบียนภายใน ๗ วัน นับแต่วันที่เปลี่ยนสีนั้นหากเกินกำหนด เจ้าของรถจะมีความผิดตามมาตรา ๖๐ ระวางโทษปรับไม่เกิน ๒,๐๐๐ บาท

หลักฐานที่ใช้

๑.  ใบคู่มือจดทะเบียนรถ
๒.  ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชน
๓.  หลักฐานการเปลี่ยนสีรถ เช่น ใบเสร็จรับเงินค่าจ้างทำสี

ขั้นตอนการดำเนินการ

๑.  ยื่นคำขอพร้อมหลักฐาน เพื่อขอนำรถเข้ารับการตรวจสอบ
๒.  ยื่นตรวจสอบคำขอพร้อม หลักฐาน และผลผ่านการ ตรวจสอบรถ
๓. ชำระเงินค่าธรรมเนียม
๔. รอรับเอกสารคืน

ผมเองมีหลักฐานครบหมด ทั้งข้อ 1 ซึ่งก็คือเล่มสีฟ้า และข้อ 2 สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ นั่นก็คือสำเนาบัตรของภรรยาผม

แต่หลักฐานข้อ 3 ถ้ามีใบเสร็จจากร้านหรืออู่ก็ดีไป แต่ผมไม่มีใบเสร็จมาจากร้าน Wrap เลย จึงศึกษาจาก Internet พบว่า ทางเจ้าหน้าที่ขนส่งก็แนะนำว่า เราสามารถใช้บิลเงินสดเขียนระบุเอาเองได้เลย ไม่ได้ซีเรียสมากนักในจุดนี้

ผมจึงเอาบิลเงินสดที่ปกติใช้ในธุรกิจอพาทเม้นท์ของผมมาเขียนรายละเอียดลงไปตามนี้ ซึ่งถ้าเพื่อน ๆ ไม่มีบิลเงินสด ผมว่า print รูปภาพนี้ไปเขียนก็ยังได้เลยครับ

-   ช่องด้านบนกรอบสี่เหลี่ยม เขียนชื่อร้านค้าที่ทำสีให้เรา จะลงเป็นชื่อคนที่ไม่ใช่เจ้าของรถก็ได้ครับ ผมก็ลงชื่อคนที่บ้านไป

-   เล่มที่ เลขที่ ก็เขียนเลขมั่วไป เล่มที่ 1 เลขที่ 9 อะไรก็ว่าไป

-   นาม ช่องนี้ให้เขียนชื่อเจ้าของรถครับ

-   วันที่ ให้เขียนวันที่ไม่เกิน 7 วัน นับจากวันที่เราไปแจ้งกับกรมขนส่งนะครับ อย่างผมไปยื่นเรื่องวันที่ 8 ตุลาคม ผมก็ลงบิลไปเลยว่าวันที่ 7 ตุลาคม

-   ที่อยู่ ก็ลงที่อยู่ของเจ้าของรถครับ ดูจากเล่มก็ได้

-   จำนวนลง 1 ครับ

-   รายการ ต้องมีรายละเอียดของสีใหม่ และทะเบียนรถเราครับ

ตัวอย่างที่ผมเขียน คือ เปลี่ยนสีรถ Nissan March ทะเบียน ฎม-8869 เป็นสีส้ม-ดำ

-   หน่วยละ ก็เขียนราคาที่ทำไปครับ

-   จำนวน ก็ราคาที่ทำไปนั่นแหล่ะครับ เลขเดียวกับช่องหน่วยละ

-   และรวมเงินด้านล่างด้วย ช่องบาทก็คือ จำนวนเงินที่เป็นตัวอักษร ส่วนช่องรวมเงินก็เป็นตัวเลขครับ

-   และปิดท้ายด้วยการเซ็นชื่อผู้รับเงินไปก็จบครับ

เมื่อได้เอกสารครบแล้ว ก็ลุยกรมขนส่งได้เลยครับ ซึ่งผมทราบมาว่า จะไปกรมขนส่งไหนก็ได้ ระบบ online กันเรียบร้อยแล้ว แต่ผมก็เลือกไปที่กรมขนส่งใหญ่ที่หมอชิตครับ เพราะผมจะไปหาลูกค้าแถวนั้นพอดี

ผมไปถึงแต่เช้ายังไม่ 9 โมงดีครับ โชคดีที่ผมมาจากถนนวิภาวดีเข้าซอยทางลัดมาประตูหลังของกรมขนส่ง พอเข้ามา เจอตึกใหญ่ ๆ ตึกแรกด้านซ้ายมือ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นตึกที่ 4 ครับที่เป็นจุดขอใบขับขี่กัน ให้เราขับรถผ่านตึกนั้นมาก่อน พอผ่านมาปุ๊ป ให้เลี้ยวซ้าย แล้วเราจะเจอภาพนี้ครับ

ให้เราชิดขวาวิ่งทะยานไปที่ช่อง 5 เลยนะครับ ไม่ต้องพูดพร่ำทำเพลงใด ๆ ทั้งสิ้น วิ่งตรงไปยังจุดที่มีเจ้าหน้าที่ยืนตรวจสภาพรถอยู่ด้านในเลย ซึ่งตอนผมไปก็มีเจ้าหน้าที่โบกมือเรียกอยู่ครับ

พอจอดรถปั๊ป เราเปิดฝากระโปรงหน้ารอได้เลย แล้วยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่บอกว่า มาแจ้งเปลี่ยนสี เจ้าหน้าที่เปิดเอกสารดูแล้วบอกผมว่า “ก็จดสีส้มอยู่แล้วนี่ครับ”

ผมเลยทำหน้างง ตอบไปว่า ก็ตำรวจแนะนำมาให้เปลี่ยน เพราะฝากระโปรงหน้ามันมีสีดำอ่ะครับ

เจ้าหน้าอมยิ้มแล้วบอกว่า ก็จริงครับ เปลี่ยนเป็น 2 สีดีกว่า ปลอดภัยกว่า เพราะดุลยพินิจแต่ละคนไม่เหมือนกัน

จากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ลงมือขูดลอกเลขตัวถังที่ห้องเครื่องรถผม

ไม่ถึง 2 นาทีก็เรียบร้อย เจ้าหน้าที่ส่งเอกสารคืนให้ และบอกให้ผมขับรถออกไป แล้วเลี้ยวขวาแบบ u-turn เพื่อไปยื่นเรื่องที่ช่อง Drive Thru Service

ผมมองแล้วทุกช่องมีคิวหมดอย่างละคิว เลยจอดรถที่ช่อง 1 นี่แหล่ะ

ไม่ถึงนาที รถคันหน้าก็ขับออกไป ผมก็ขับเข้าไปที่ช่อง แล้วยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่ทันที

เจ้าหน้าตรวจเอกสารแวบนึง แล้วบอกผมว่า ขอค่าอากรแสตมป์ 10 บาทครับ ผมก็ส่งเงินให้ไป

รอประมาณ 1 นาที เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า ค่าธรรมเนียมทั้งหมด 55 บาทครับ

ผมก็ส่งเงินไป เจ้าหน้าที่ก็ส่งเล่มพร้อมใบเสร็จกลับมา

และเมื่อผมเปิดเล่มดู รายการสีที่จดทะเบียนก็เปลี่ยนเป็นสีส้ม-ดำเรียบร้อยแล้ว

ก็เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการแจ้งเปลี่ยนสีครับ รวมเวลาทั้งหมดตั้งแต่ขับรถเข้ามาไม่เกิน 10 นาทีครับก็เรียบร้อย กลับบ้านได้

และนับจากวันนี้ไป ผมก็มีความสบายใจและมั่นใจในการขับรถ Nissan March คันนี้เต็ม 100 ครับ ไม่ต้องกังวลเวลาเจอด่านเรียกตรวจอีกต่อไป เพราะทำทุกอย่างถูกต้องตามกฎหมายหมดแล้ว

จึงอยากแนะนำให้เพื่อน ๆ ที่ติดฝากระโปรงคาร์บอนไม่ว่าจะของแท้แบบผมหรือ wrap ด้วยสติ๊กเกอร์ ไปแจ้งเปลี่ยนสีเถอะครับ ค่าใช้จ่ายแค่ 65 บาท เสียเวลาไม่เกิน 10 นาที เร็วกว่าที่ผมคาดคิดไว้เยอะ แถมไม่ต้องหาที่จอดรถให้เหนื่อยใจอีกด้วย ขับวนปุ๊ปปั๊ป 2 จุดเรียบร้อย จะได้มีความมั่นใจในการขับรถ ไม่ต้องกลัวด่านอีกต่อไปครับ

ขอบคุณที่อ่านรีวิวจนจบครับ แล้วพบกันใหม่ตอนหน้าครับ

Gosinnimon

• Newbie
  • *
Re: รีวิว "แจ้งเปลียนสีรถ Nissan March กับกรมขนส่งทางบก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:32:18 am »

แจ้งผ่านก็ดีใจด้วยคร้าฟฟฟ

0010pond

• Newbie
  • *
    • http://www.motorshank.com/
Re: รีวิว "แจ้งเปลียนสีรถ Nissan March กับกรมขนส่งทางบก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 04:55:51 pm »

ผมว่าสีของน้องมาร์ช น่าจะสะดุดตาตำรวจนะ :'(

Ayeyazii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 11:28:17 am »

กระทัดรัดมากเลยครับน่าใช้

nussara_Zarah

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 01:29:49 pm »

รีวิวดีมากกกกค่าาา กำลังปวดสมองอยู่เชียว เพราะได้น้องมีนาคันนี้ต่อจากพี่ชาย นางจัดหนักติดติ๊กเกอร์สวยงามตามท้องเรื่องมาเป็นปีก่อนถึงมือเรา และไม่ได้แจ้งเปลี่ยนน่ะค่ะ เพราะเราเอามาใช้ เจอไปจร้าาาา เก๋ๆ ที่ขอนแก่น. 500บาทไทยค่ะ
หาข้อมูลนานมากกก แต่ไม่กล้าไปทำไม่รุ้จะทำยังไงในเมื่อติดนานเกินเขากำหนดแล้วไม่รู้จะโดนปรับเท่าไหร่ จนติ๊กเกอร์พองลอกแล้วคร่าาาา มีข้อแนะนำมั้ยคะ? ที่คิดก้ไปติดใหม่เอาบิลใหม่ไปทำ กับ ออกบิลเหมือนเจ้าของกระทู้(ที่บ้านมีธุกิจบิลเยอะอยู่แล้ว) แล้วลงวันให้ใกล้กับวันที่ไปทำ อันหลังนี่ห่วงว่ามันโกหกเขาโจ่งแจ้งไปเพราะติ๊กเกอร์พองแล้วดูออกว่าติดนานแล้วอ่ะค่ะ. แนะนำทีค่ะ ขอบคุณค่าาาาา
:)

ย่อไฟล์ไม่เป็น  ขออนุญาต โพสรูปต่อข้างล่างนะคะ

nussara_Zarah

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 01:31:45 pm »

ภาพรอบคันค่ะ

Biere

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 06:07:31 pm »

แจ้งผ่านก็ดีใจด้วยคร้าฟฟฟ

ขอบคุณคร้าบบบ

Biere

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:12:06 am »

ผมว่าสีของน้องมาร์ช น่าจะสะดุดตาตำรวจนะ :'(

สะดุดตามากครับ 55555+