ThaiNissan.com : ศูนย์รวมข้อมูลรถนิสสัน และรีวิวรถนิสสัน by Biere

• กรกฎาคม 24, 2017, 05:34:35 pm
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

สมัครสมาชิกเพื่อแสดงความคิดเห็นในรีวิวต่าง ๆ ได้เลยครับ แต่ยังไม่เปิดให้ตั้งกระทู้ใหม่ในระยะแรกครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวแปลงโฉม Nissan March ภาค 2 ตอนที่ 1 "ตั้งแนวทางแต่งใหม่ไปกับ GT-R"  (อ่าน 9992 ครั้ง)

Biere

• Administrator
  • Sr. Member
  • ThaiNissan.com
    • Thai Nissan

สวัสดีครับ

หลังจากที่เคยจับ Nissan March แปลงโฉมไปครั้งหนึ่งก่อนหน้านี้แล้วตามที่เพื่อน ๆ ได้อ่านในรีวิว “จับ Nissan March แปลงโฉมแบบ Step-by-Step”  นั้น

เมื่อผมขับใช้งานมาได้สักพักหนึ่งก็เกิดความ"เบื่อ" หน้าตาของลูกรัก เพราะหน้าตามันยังไม่ใช่อย่างที่ต้องการ

ผมจึงคิดแล้ว คิดอีก ว่าจะจับลูกรักแปลงโฉมยังไงให้โดนใจในเวลานี้

จนเมื่อผมไปเจอหน้งสือ XO Autosport เล่มนี้เข้า

ซึ่งนำเสนอ Nissan GT-R ในชุดแต่ง Wald Black Bison สุดโหด โดย GT-R คันนี้เป็นรถของเจ้าของร้าน Naraya ซึ่งภรรยาผมก็เป็นลูกค้าประจำอยู่

เท่านั้นแหล่ะ ผมจึงตอบตัวเองได้ว่า นี่คือแนวทางที่ใช่ ที่จะจับแต่งใส่ March ของผม แถมสีรถยังเป็นสีส้มสด ที่ผมชอบเป็นอันดับหนึ่งอยู่แล้ว

และเมื่อผมมาดูแนวทางที่ผมเคยตั้งไว้ตั้งแต่รีวิวภาค 1 ก็มีดังนี้

1. ต้อง“แตกต่าง”จาก March คันอื่น ๆ อย่างชัดเจน เรียกว่าเห็นแล้ว รู้ว่ารถผมแน่นอน ประมาณว่าหนึ่งเดียวในเมืองไทยอะไรประมาณนั้น
2. สไตล์ที่ผมชอบคือ ออกดุ ๆ โหด ๆ หน่อย แต่ไม่มากเกินไป
3. จากข้อ 2 จะได้โทนสีที่ผมต้องการเล่นคือ สีส้ม – ดำ
4. เจ้า March คันนี้ผมใช้งานทุกวัน และมีขนของค่อนข้างบ่อย ดังนั้นการแต่งรถต้องไม่กระทบกับการใช้รถปกติ

ซึ่งแนวทางก็ยังเหมือนเดิมทุกข้อ เพียงแต่ครั้งนี้ จะจับแปลงโฉมให้เหมือน Nissan GT-R คันนี้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้

ผมจึงกลับมาดูรถตัวเองอีกครั้งว่าต้องทำอะไรบ้าง

อย่างแรกเลยด้านหน้าที่ต้องเปลี่ยน คือ กันชน เพราะกันชนหน้าทรง Impul นั้น เดิมผมก็ไม่ค่อยชอบอยู่แล้ว และประจวบเหมาะกับกันชน Impul นั้นก็มีสภาพที่ไม่สวยเหมือนใหม่

เพราะครั้งหนึ่งผมเคยโดนเศษยางของรถบรรทุกที่ระเบิดต่อหน้าต่อตา ปลิวมาซัดใส่ตะแกรงหน้าจนขาด

และด้วยความที่ใช้เจ้าลัคกี้วิ่งงานเยอะ รวมถึงการเดินทางไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยครั้ง ซึ่งส่วนใหญ่ก็ใช้เส้นทางเดียวกับรถบรรทุก ทำให้มีหินดีดกระเด็นมาซัดกันชนจนเป็นรอย

ถ้าดูให้ดี จะพบว่ารอยมันเยอะมากกกกกกก

ผมเลยไปลองเอากันชนเดิมติดรถมาวางเทียบดูอีกครั้ง

ก็พบว่า มันเหมาะสม ที่จะนำกันชนเดิมเปลี่ยนกลับมาใส่ใหม่อีกครั้งหนึ่ง

แต่กันชนอย่างเดียวคงไม่พอ ผมจึงค้นหา skirt หน้าดู ก็ไปเจอทรง Sports Line ของร้าน D&D Group เข้า ซึ่งมันดูคล้ายกับชุดแต่ง GT-R Wald อย่างที่ต้องการแฮะ

แต่เพื่อความแน่ใจ ผมเลยให้น้องที่สนิทกัน ช่วยทำ Photoshop ดู โดยเปลี่ยนสีรถ/สีฝากระโปรง/สีลิ้นกันชน/สีไฟหน้า/สีกระจกมองข้าง/กระจังหน้าสีดำให้เป็นสไตล์ GT-R ดู

ซึ่งทันทีที่เห็นรูป ผมรู้สึกว่า มันใช่เลย ผมจึงตั้งแนวทางแต่งไว้ตามรูปแบบนี้ทันที.....

มาดูกันต่อเลยครับ ว่าผมจะเริ่มเปลี่ยนแปลงในส่วนไหนก่อน กับตอนที่ 2 คลิกที่นี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 10:22:32 pm โดย Biere »